เอเชียนเกมส์ หรือ Asian Games (Asiad) เป็นการแข่งกีฬาระหว่างประเทศในทวีปเอเชียซึ่งจะประกอบไปด้วยการแข่งขันกีฬาหลากหลายชนิด โดยจะแตกต่างจากโอลิมปิกเกมส์ที่จะแข่งขันกันทั่วโลกแต่การแข่งขันจะถูกจัดขึ้นทุกๆสี่ปีการกำหนดการแข่งขันโดยสหพันธ์เอเชียนเกมส์ (AGF) ตั้งแต่การแข่งขันครั้งแรกถึงครั้งที่ 8 และตั้งแต่เอเชียนเกมส์ครั้งที่ 9 เป็นต้นมา บริหารจัดการแข่งขันโดย สภาโอลิมปิกแห่งเอเชีย (OCA) ภายใต้การรับรองโดย คณะกรรมการโอลิมปิกสากล : อ่านต่อ
Bhin Bhin
Atung
Kaka
กีฬามหาวิทยาลัยโลก (Universiade) เป็นชื่อการแข่งขันกีฬาหลายชนิดระหว่างนักศึกษามหาวิทยาลัยจากนานาชาติทั่วโลก จัดการโดย สหพันธ์กีฬามหาวิทยาลัยนานาชาติ โดยชื่อการแข่งขันว่า Universiade ซึ่งเป็นการรวมคำภาษาอังกฤษ 2 คำคือ University และ Olympiad
การจัดการแข่งขันจะจัดขึ้นทุกๆ 2 ปี โดยแบ่งเป็นกีฬามหาวิทยาลัยโลกฤดูหนาว และกีฬามหาวิทยาลัยโลกฤดูร้อน ซึ่งทั้งสองเกมส์กีฬานี้จะถูกจัดขึ้นในปีเดียวกัน แต่ต่างเวลาและสถานที่จัดการแข่งขัน การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยโลกเริ่มมีการจัดครั้งแรกเมื่อ พ.ศ. 2502 โดยจัดขึ้นที่เมืองตูริน ประเทศอิตาลี
ในปี พ.ศ. 2550 การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยโลกครั้งที่ 24 ฤดูหนาวถูกจัดขึ้นที่เมืองตูริน ประเทศอิตาลี ในเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ส่วนการแข่งขันในฤดูร้อนจะถูกจัดขึ้นที่กรุงเทพมหานคร ประเทศไทย ในระหว่างวันที่ 8-18 สิงหาคม พ.ศ. 2550
รายชื่อนักกีฬาฟุตบอลทีมชาติชุดไทย โปรแกรมการแข่งขัน สถานที่แข่งขัน รายละเอียดกีฬาซีเกมส์ สรุปเหรียญการแข่งขัน
กีฬาซีเกมส์ 2017 เป็นการจัดการแข่งขันซีเกมส์ ครั้งที่ 29 จัดขึ้นโดยมีกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ โดยเป็นการจัดการแข่งขันที่มีนักกีฬาทั้งหมดจาก 11 ประเทศ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เข้าร่วมแข่งขัน จัดการแข่งขันระหว่างวันที่ 19–30 สิงหาคม พ.ศ. 2560 โดยครั้งนี้เป็นครั้งที่ 6 ของประเทศมาเลเซีย หลังจากที่เป็นเจ้าภาพในปี 1965, 1971, 1977, 1989 และ 2001 ตามลำดับ ซึ่งการแข่งขันในครั้งนี้เป็นการจัดการแข่งขันในรอบ 16 ปี ของประเทศมาเลเซีย
การแข่งขันรอบแรก | ||||||
นัดที่ | วันที่ | เวลา | สถานที่ | คู่แข่งขัน ( คลิกที่ ลิงค์ เพื่อ ดู วีดีโอ ) | กลุ่ม | ทีวี |
1 | 07 ก.ค 2550 | 19:35 น. | ประเทศไทย | ไทย - อิรัก | A | 7 |
2 | 08 ก.ค 2550 | 17:20 น. | ประเทศไทย | ออสเตรเลีย - โอมาน | A | - |
3 | 08 ก.ค 2550 | 19:35 น. | เวียดนาม | เวียดนาม - สหรัฐอาหรับเอมิเรสต์ | B | - |
4 | 09 ก.ค 2550 | 17:20 น. | เวียดนาม | ญี่ปุ่น - กาตาร์ | B | ทรูวิชั่น 66 |
5 | 10 ก.ค 2550 | 17:20 น. | อินโดนีเซีย | อินโดนีเซีย - บาห์เรน | D | ทรูวิชั่น 66 |
6 | 10 ก.ค 2550 | 20:35 น. | มาเลเซีย | มาเลเซีย - จีน | C | ทรูวิชั่น 66 |
7 | 11 ก.ค 2550 | 18:20 น. | มาเลเซีย | อิหร่าน - อุซเบกิสถาน | C | ทรูวิชั่น 66 |
8 | 11 ก.ค 2550 | 19:35 น. | อินโดนีเซีย | เกาหลีใต้ - ซาอุดิอาระเบีย | D | ทรูวิชั่น 66 |
9 | 12 ก.ค 2550 | 17:20 น. | ประเทศไทย | โอมาน - ไทย | A | 7 + ทรูวิชั่น 66 |
10 | 12 ก.ค 2550 | 19:35 น. | เวียดนาม | กาตาร์ - เวียดนาม | B | ทรูวิชั่น 66 |
11 | 13 ก.ค 2550 | 17:20 น. | ประเทศไทย | อิรัก - ออสเตรเลีย | A | - |
12 | 13 ก.ค 2550 | 20:35 น. | เวียดนาม | สหรัฐอาหรับเอมิเรสต์ - ญี่ปุ่น | B | ทรูวิชั่น 66 |
13 | 14 ก.ค 2550 | 18:20 น. | มาเลเซีย | อุซเบกิสถาน - มาเลเซีย | C | - |
14 | 14 ก.ค 2550 | 19:35 น. | อินโดนีเซีย | ซาอุดิอาระเบีย - อินโดนีเซีย | D | - |
15 | 15 ก.ค 2550 | 18:20 น. | มาเลเซีย | จีน - อิหร่าน | C | ทรูวิชั่น 66 |
16 | 15 ก.ค 2550 | 19:35 น. | อินโดนิเซีย | บาห์เรน - เกาหลีใต้ | D | ทรูวิชั่น 66 |
17 | 16 ก.ค 2550 | 17:20 น. | เวียดนาม | กาตาร์ - สหรัฐอาหรับเอมิเรสต์ | B | - |
18 | 16 ก.ค 2550 | 17:20 น. | เวียดนาม | เวียดนาม - ญี่ปุ่น | B | ทรูวิชั่น 66 |
19 | 16 ก.ค 2550 | 19:35 น. | ประเทศไทย | ไทย - ออสเตรเลีย | A | 7 + ทรูวิชั่น 66 |
20 | 16 ก.ค 2550 | 19:35 น. | ประเทศไทย | โอมาน - อิรัก | A | - |
21 | 18 ก.ค 2550 | 17:20 น. | อินโดนีเซีย | อินโดนีเซีย - เกาหลีใต้ | D | - |
22 | 18 ก.ค 2550 | 17:20 น. | อินโดนีเซีย | ซาอุดิอาระเบีย - บาห์เรน | D | - |
23 | 18 ก.ค 2550 | 20:35 น. | มาเลเซีย | มาเลเซีย - อิหร่าน | C | - |
24 | 18 ก.ค 2550 | 20:35 น. | มาเลเซีย | อุซเบกิสถาน - จีน | C | - |
***ตารางการแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงเนื่องจากสภาพภูมิอากาศ |
การแข่งขันรอบแปดทีมสุดท้าย | ||||||
นัดที่ | วันที่ | เวลา | สถานที่ | คู่แข่งขัน | ทีวี | |
25 | 21 ก.ค 2550 | 17:20 น. | เวียดนาม | ที่ 1 กลุ่ม B - ที่ 2 กลุ่ม A | - | |
26 | 21 ก.ค 2550 | 20:20 น. | ประเทศไทย | ที่ 1 กลุ่ม A - ที่ 2 กลุ่ม B | - | |
27 | 22 ก.ค 2550 | 18:20 น. | มาเลเซีย | ที่ 1 กลุ่ม C - ที่ 2 กลุ่ม D | - | |
28 | 22 ก.ค 2550 | 20:20 น. | อินโดนีเซีย | ที่ 1 กลุ่ม D - ที่ 2 กลุ่ม C | - |
***ตารางการแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงเนื่องจากสภาพภูมิอากาศ |
การแข่งขันรอบรองชนะเลิศ | ||||||
นัดที่ | วันที่ | เวลา | สถานที่ | คู่แข่งขัน | ทีวี | |
29 | 25 ก.ค 2550 | 18:20 น. | มาเลเซีย | ผู้ชนะนัดที่ 26 - ผู้ชนะนัดที่ 27 | - | |
30 | 25 ก.ค 2550 | 20:20 น. | เวียดนาม | ผู้ชนะนัดที่ 25 - ผู้ชนะนัดที่ 28 | - |
***ตารางการแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงเนื่องจากสภาพภูมิอากาศ |
การแข่งขันรอบชิงอันดับสาม | ||||||
นัดที่ | วันที่ | เวลา | สถานที่ | คู่แข่งขัน | ทีวี | |
31 | 28 ก.ค 2550 | 19:35 น. | อินโดนีเซีย | ผู้แพ้นัดที่ 29 - ผู้แพ้นัดที่ 30 | - |
***ตารางการแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงเนื่องจากสภาพภูมิอากาศ |
การแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ | ||||||
นัดที่ | วันที่ | เวลา | สถานที่ | คู่แข่งขัน | ทีวี | |
32 | 29 ก.ค 2550 | 19:35 น. | อินโดนีเซีย | ผู้ชนะนัดที่ 29 - ผู้ชนะนัดที่ 30 |